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VIFUPISHO
AM:   (Africae Munus) Mausia ya Kitume ya  
   Papa Benedikto XVI 
   baada ya Sinodi ya Pili ya Maaskofu wa  
  Afrika juu ya Upatanisho, Haki na Amani.
Ebr:  Waraka kwa Waebrania.
Efe:  Waraka wa Mtume Paulo kwa Waefeso.
Gal:  Waraka wa Mtume Paulo kwa   

 Wagalatia.
Isa:  Kitabu cha Nabii Isaya.
KKK:  Katekisimu ya Kanisa Katoliki.
Kol:   Waraka wa Mtume Paulo kwa   

 Wakolosai.
Kumb:   Kitabu cha Kumbukumbu la Torati.
Kut:  Kitabu cha Kutoka.
Laudato Sί:  Waraka wa Papa Fransisko juu ya  

 Utunzaji wa Mazingira.
Law:  Kitabu cha Walawi
LG: (Lumen Gentium) Hati ya Mtaguso 

wa Pili wa Vaticano juu ya Fumbo la 
Kanisa.

LK:  Injili ya Luka.
Mith:  Kitabu cha Mithali.
Mk:  Injili ya Marko.
Mt:  Injili ya Matayo.
Mwa:  Kitabu cha Mwanzo.
n.k  Na kadhalika
Rum:  Waraka wa Mtume Paulo kwa Warumi.
SECAM: (Symposium of the Episcopal 

Conferences of Africa and Madagascar) 
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Shirikisho la Mabaraza ya Maaskofu 
Katoliki Afrika na Madagascar).

Taz: Tazama.
Yer:   Kitabu cha Nabii Yeremia.
Yoh:  Injili ya Yohane.
Zab:  Zaburi.
2Kor:  Waraka wa Pili wa Mtume Paulo kwa  

 Wakorintho.
2Pet:  Waraka wa Pili wa Mtume Petro kwa  

 watu wote.
1Sam:  Kitabu cha kwanza cha Samweli.
1Yoh:  Waraka wa kwanza wa Mtume Yohane  

 kwa watu wote.
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UTANGULIZI
Wapendwa Taifa la Mungu, 

“Tunawasihi kwa jina lake Kristo, mpatanishwe na 
Mungu”(2 Kor 5:20).

Hii ni aya ambayo inahitimisha sura ya tano ya waraka 
wa pili wa mtume Paulo kwa Wakorintho. Katika sura hii, 
Mtume Paulo ametoa maelezo mbalimbali kumhusu Kristo 
na mwishoni anahitimisha na kumsihi kila mmoja ajitahidi 
kupatanishwa na Mungu. Mwaliko huu ni kiashirio kwamba, 
maisha ya mkristo lazima yaambatane na jitihada ya kutaka 
kupatanishwa na Baba wa mbinguni kwa sababu baada ya 
maisha haya tutarudi kwake (taz. 2Kor 5:10). 

Mafundisho yote yanayohusu upatanisho ni kipengele 
muhimu katika mpango wa Mungu wa wokovu. Upatanisho 
ni neno ambalo mwanadamu hukutana nalo mara nyingi 
asomapo Maandiko Matakatifu na ndani ya jamii anamoishi. 
Upatanisho ni sehemu ya wokovu wetu;  unakuza mahusiano 
yetu na Mungu na pia kati yetu.  

Pindi tuwapo duniani tunakumbwa na changamoto 
zinazosababisha tukae mbali na Mungu (2Kor 5:6) kwa 
kupendelea dunia na kasumba ya kujijali na kujiabudu sisi 
wenyewe. Tunatumbukia katika hatari ya kuabudu mawazo 
mabovu ya wanadamu  wenzetu, kazi zetu, michezo, siasa 
na ushabiki na hata kuabudu familia na marafiki zetu. 
Kipaumbele kinakuwa kimewekwa kwa malimwengu zaidi 
kuliko kwa Mungu.
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Hivi dhambi daima huharibu uhusiano wetu na Mungu 
na jirani, tunahitaji njia ya kurekebisha uharibifu huo na 
kurejesha uhusiano huo. Tunahitaji upatanisho. Upatanisho 
wa Kibiblia, basi, ni kuondolewa kwa dhambi ili kurejesha 
uhusiano kati yetu sisi wenyewe na Mungu.

Kwa sababu hii, Ujumbe huu wa mwaka huu unatuhimiza 
kujitahidi kupatanishwa na kumpendeza Bwana (taz. 
2Kor 5:9). Tufanye jitihada za kujiepusha na kuridhika na 
sifa za wanadamu  (taz. 2Kor 5:12) na badala yake tusifie 
maendeleo ya kiroho kwa kuwa tukiwa ndani ya Kristo, 
tunakuwa viumbe vipya (taz. 2Kor 5:17).
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SURA YA KWANZA
UPATANISHO KATIKA MAANDIKO MATAKATIFU NA 
MAFUNDISHO YA  KANISA

Agano la Kale

1. Katika Agano la Kale Mungu alitoa nafasi kwa mwanadamu 
kujipatanisha naye kwa njia ya kutolea dhabihu mnyama ili 
kuondoa uharibifu wa dhambi kutoka kwa watu wa Mungu. 
Mungu mwenyewe katika kitabu cha Mambo ya Walawi 
alieleza kwa nini ilikuwa hivyo: “Maana uhai wa kiumbe ulioko 
ndani ya damu; nami nimekupa wewe kufanya upatanisho 
kwa ajili yenu juu ya madhabahu; ni damu inayofanya 
upatanisho kwa maisha ya mtu” (taz. Law 17:11). 

2. Tunajua kutoka Maandiko Matakatifu kwamba mshahara 
wa dhambi ni mauti. Dhambi ya Asili ilileta mfarakano na kifo 
duniani kote (taz. Mwa 3). Mungu alipoweka utaratibu wa 
kutolea dhabihu ya mnyama, damu ya mnyama iliyomwagika 
ilitumika kama ondoleo la dhambi za binadamu. Utaratibu 
huu ulifanyika kwa njia ya ibada ya kila mwaka iliyojulikana 
kama Siku ya Upatanisho. Kama sehemu ya ibada hii, 
Kuhani Mkuu alichagua mbuzi wawili kutoka miongoni mwa 
jamii. Mmoja wa mbuzi hawa alichinjwa na kutolewa kama 
dhabihu ili kufanya upatanisho kwa dhambi za watu. “Na 
Haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule 
mbuzi aliye hai, na kuungama juu yake uovu wote wa wana 
wa Israeli, na makosa yao, naam, dhambi zao zote, naye 
ataziweka juu ya kichwa chake yule mbuzi, kisha atampeleka 
aende jangwani kwa mkono wa mtu aliye tayari. Na yule 
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mbuzi atachukua juu yake uovu wao wote, mpaka nchi isiyo 
watu; naye atamwacha mbuzi jangwani”(taz. Law 16:20-22).

3. Wazazi wetu wa mwanzo walionja hasara na maumivu 
ya kumwasi Mungu. Farao mfalme wa Wamisri ni mmoja 
wa viongozi walioanzisha utengano na Mwenyezi Mungu. 
Moyo wake ulikuwa mgumu na  kushindwa kuona ukuu 
wa Bwana Mungu wa Waisraeli. Alidiriki kutuma jeshi lake 
liangamize taifa la Mungu, kinyume chake Mungu alipigana 
kulilinda taifa lake  na kuliangamiza jeshi la Farao ndani ya 
bahari ya Shamu (taz. Kut 14:26-31). Uadui huu alioufanya 
Farao si kitu cha  kuiga. Kupatana na Mungu na kupatana 
kati yetu ni moja ya zawadi kubwa tulizopewa na Mungu 
mwenyewe. Tunajifunza kutoka kwa Daudi ambaye baada 
ya kutenda dhambi aliomba kupatanishwa na Bwana (taz. 
1Sam 12:13) na kwa upatanisho huo aliyanusuru maisha 
yake. Mstari huu unajikamilisha kwa lugha ya upendo yenye 
kuhimiza kupokea msamaha usio na malipo. Ni maneno ya 
upendo yenye ujumbe unaoomba mwanadamu ajipatanishe 
na Mungu.

4. Kila mwanadamu anatamani kuwa huru na kuwa na amani 
ndani yake. Hatuwezi kupata amani kama tuna magomvi na 
Mungu, ndugu zetu na marafiki zetu wa karibu. Njia sahihi 
ya kuleta mapatano ni maridhiano, kufanya jitihada kuona ni 
mambo gani yaliyosababisha ugomvi au chuki baina ya pande 
mbili.  Mungu ni zaidi ya rafiki, ni Baba na ni Muumba wetu, 
mara nyingi tumevunja muunganiko naye kwa njia ya dhambi. 
Mungu anasema mimi ni Mungu mwenye wivu, hataki tuwe 
na miungu mingine, lakini kwa ukaidi, mwanadamu amekiuka 
na kuanza kuvutwa na malimwengu, na kumwacha Mungu 
halisi, na hapo ndipo mafarakano huanza.
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5. Mapatano ya Mungu na mwanadamu yanapaswa 
yastawishwe na mapendo kwa wengine, kwa kuwa 
haiwezekani kusema unampenda Mungu usiyemwona na 
kumchukia mwanadamu unayemwona (taz. 1Yoh 4:20-21).  
Mapatano ya mwanadamu na Mungu ni ishara ya wazi ya 
kumtangazia shetani kwamba tunavunja ushirika naye na 
kuungana na Mungu. Bwana wetu Yesu Kristo alimshinda 
shetani nasi tutamshinda kwa kuyakataa yote yatokayo 
kwake kama choyo, kiburi, ufisadi, kutokutenda haki, tamaa 
mbaya na mengine mengi yanayofanana na hayo.

6. Kupatana ni kukubali kuanza upya, ni kuzika madhaifu 
yote ya zamani ambayo yalikuwa chanzo cha mafarakano 
na Mungu na wenzetu kama nabii Isaya anavyoweka wazi 
chanzo cha mafarakano na Mungu: “Lakini maovu yenu 
yamewafarakanisha ninyi na Mungu wenu, na dhambi zenu 
zimeficha uso wake msiuuone, hata hataki kusikia” (Isa 59:2). 
Tunaalikwa kutembea katika njia iliyokusudiwa na Mungu 
katika maisha yetu, kamwe tusijaribu kutumia akili na uwezo 
wetu pekee bila ya kumshirikisha Mungu, kwa kuwa Mungu 
ndiye mwenye ramani yote ya maisha yetu. “Maana nayajua 
mawazo ninayowawazia ninyi, asema Bwana, ni mawazo ya 
amani wala si mabaya, kuwapa ninyi tumaini siku zenu za 
mwisho” (Yer 29:11). Katika kuyapokea hayo mema Mungu 
aliwaasa taifa lake kupatana naye na kuwa na ushirika naye. 
Nabii Yeremia anasema “Ee Bwana, najua kuwa njia ya 
mwanadamu haimo katika nafsi yake; kuelekeza hatua zake 
si katika uweza wa mwanadamu” (Yer 10:23). Kitabu cha 
Mithali kinaeleza bayana kuwa “Iko njia ionekanayo kuwa 
sawa machoni pa mtu lakini mwisho wake ni njia za mauti” 
(Mith 16:25). 
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7. Kwa kurejea vifungu hivi, taifa la Mungu lilihitaji kutokana 
na mapungufu yake, kupatanishwa na Mungu kwa sababu 
lisingefanikiwa nje ya Mungu. Mwanadamu hawezi kufanikiwa 
nje ya Mungu na hata kama akifanikiwa ni mafanikio ya 
muda mfupi tu yenye uchungu na majuto ndani yake. Taifa 
la Mungu lilipojipatanisha na kuomba neema na huruma ya 
Mungu, Mungu aliahidi kuwa pamoja nao: “nitakufundisha 
na kukuonyesha njia utakayoiendea; nitakushauri jicho langu 
likikutazama” (Zab 32:8) Nabii Isaya alilikumbusha taifa 
la Mungu kwamba mwanadamu asipokuwa na mapatano 
mazuri na Mungu hawezi kuendelea kustawi katika nyanja 
yoyote ile, iwe ya kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii, 
kwa kuwa Mungu ndiye mwenye uamuzi wa mwisho kwa 
maisha yote ya mwanadamu: “Kumbuka mambo ya zamani 
za kale; maana mimi ni Mungu wala hapana mwingine; 
mimi ni Mungu wala hapana aliye kama mimi; nitangazaye 
mwisho tangu mwanzo, na tangu zamani za kale mambo 
yasiyotendeka bado; nikisema, shauri langu litasimama, 
nami nitayatenda mapenzi yangu yote. Nikiita ndege mkali 
kutoka mashariki, mtu wa shauri langu toka nchi iliyo mbali; 
naam, nimenena, nami nitatekeleza; nimekusudia, nami 
nitafanya” (Isa 46:9-11).

8. Mwanadamu ni wa thamani kubwa mbele za Mungu na 
thamani hiyo huzidi sana pale anapojipatanisha naye kwa 
njia ya toba ya kweli. Mungu anawahurumia watu wake 
kama baba amuhurumiavyo mtoto wake. Taifa la Mungu 
kwa kuishi katika mapatano na kuhurumiwa na Mungu 
lilikuwa na nafasi ya kumcha Mungu wao vema: “Kama 
vile baba awahurumiavyo watoto wake, ndivyo Bwana 
anavyowahurumia wamchao. Kwa maana Yeye anatujua 
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umbo letu, na kukumbuka ya kuwa sisi tu mavumbi” (Zab 
103:13-14).

Agano Jipya

9. Kwa njia ya dhambi mwanadamu anatengeneza uadui na 
Mungu. Anatengwa na Mungu na anakuwa chini ya ghadhabu 
yake, wala hawezi kuwa na ushirika naye (taz. Rum 1:18; 
8:7-8; Efe 2:3; Kol 1:21). Mungu kwa utakatifu wake ni 
mwenye upendo kwa mambo mema na anachukia maovu. 
Tunapotafakari “Tunawasihi mpatanishwe na Mungu” 
(2Kor 5:20) aya hii  inafungua na kuimarisha ukristo na 
fundisho la upatanisho. Utimilifu wa uwepo wa Mungu katika 
Kristo ni hali ya tabia inayowajumuisha wote na upatanisho. 
Andiko hili la Mtume  Paulo ni moja ya ushauri mzito alioutoa 
kwa wakristo wa Korintho. Kuanzisha uadui na Mwenyezi 
Mungu ni jambo lenye hasara kubwa sana kwa mwanadamu. 

10. Hata hivyo, ni muhimu kukumbuka kuwa kanuni ya 
msingi ya upatanisho haijabadilika tangu Agano la Kale. 
Mshahara wa dhambi bado ni kifo. Tofauti kati ya upatanisho 
katika Agano la Kale na upatanisho katika Agano Jipya upo 
juu ya kile kinachotolewa katika dhabihu. Sadaka za Agano 
la Kale zilikuwa na maana kubwa kwa mwenye dhambi 
aliyetubu. Lakini damu ya wanyama haikuweza kuondoa 
dhambi moja kwa moja (taz. Ebr 10:4). Damu ya Kristo tu, 
yaani kifo chake msalabani, iliweza kufanya hivyo. Kilele cha 
mipango ya Mungu ya wokovu kilipatikana katika Kristo, 
maana yake jambo la pekee linalotoa upatanisho na Mungu 
ni kifo cha Kristo. 
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11. Barua kwa Waebrania inatuonesha wazi: “Na katika 
Torati karibu vitu vyote husafishwa kwa damu, na pasipo 
kumwaga damu hakuna ondoleo” (Ebr 9:22). Kifo cha Yesu 
msalabani kinalipa adhabu ya dhambi mara moja. Kifo chake 
kinafunika dhambi zote za watu wote ambao wamewahi 
kuishi. Kwa damu ya Yesu iliyomwagika mwanadamu 
alipatanishwa na Mungu. “Wala si kwa damu ya mbuzi na 
ndama, bali kwa damu yake mwenyewe aliingia mara moja 
tu katika Patakatifu, akiisha kupata ukombozi wa milele. Kwa 
maana, ikiwa damu ya mbuzi na mafahali na majivu ya ndama 
ya ng’ombe waliyonyunyiziwa wenye uchafu hutakasa hata 
kuusafisha mwili; basi si zaidi damu yake Kristo, ambaye 
kwamba kwa Roho wa milele alijitoa nafsi yake kwa Mungu 
kuwa sadaka isiyo na mawaa, itawasafisha dhamiri zenu na 
matendo maovu, mpate kumwabudu Mungu aliye hai? Na 
kwa sababu hii ni mjumbe wa agano jipya, ili, mauti ikiisha 
kufanyika kwa kukomboa makosa yaliyokuwa chini ya agano 
la kwanza, hao walioitwa waipokee ahadi ya urithi wa 
milele”(Ebr 9: 12-15).

12. Kadiri ya Biblia, upatanisho ni kuondolewa kwa 
dhambi ili kurejesha uhusiano kati ya watu na Mungu. Kwa 
kuchukua adhabu kwa dhambi zetu juu yake mwenyewe, 
Yesu amefungua mlango wa watu wote kujipatanisha na 
Mungu na tena kurejesha furaha ya uhusiano na Yeye. 
Wenye dhambi hupokea manufaa ya upatanisho huo 
wanapomwitikia Mungu kwa imani na toba (taz. Rum 5:1; 
2Kor 5:20). Amani huingia mahali pa uadui (taz. Efe 2:3; 
14-17). Na amani hiyo ni zaidi kuliko kuondolewa uadui tu, 
ni hali ya utulivu wa kiroho iliyotokana na kurejeshwa kwa 
uhusiano mwema na Mungu. 
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13. Baada ya kupokea kazi ya neema ya upatanisho wa 
Mungu, wakati huu wa Kwaresima, waamini wanapaswa 
kutangaza neema hiyo kwa watu wengine, ili hata wao 
waweze kupatanishwa na Mungu (taz. 2Kor 5:18). Zaidi ya 
hayo wanapaswa kuwa watu waliopatana na watu wengine. 
Ikiwa ni katika jumuiya ya wakristo au nje yake, wakristo 
wanapaswa kujaribu kuishi kwa amani na watu wengine (taz. 
Mt 5:23-26; Rum 12:18-21; 2Kor 6:11-13), nao wahimize tabia 
hiyo hata kwa watu wengine (taz. Mt 5:9). Pia wanapaswa 
kufanya bidii kuelekea kupatanisha watu na ulimwengu wa 
viumbe vingine ambamo wanaishi. Upatanisho wa namna hii 
ni sehemu ya makusudi ambayo Kristo alikufa kwa ajili hiyo 
(taz. Rum 8:19-23; Kol 1:16-20). Wakati huu wa Kwaresima, 
tunaalikwa kujipatanisha na Mungu kwa kuwa yeye ndiye 
anayetoa msamaha kwa makosa yetu. Aidha, tunaalikwa 
kuchukua hatua za kumwendea Mungu tuliyemkosea na 
hata wenzetu tuliowakosea. Tuimarishwe na mfano mzuri 
wa Injili wa upatanisho, ule wa baba anayempokea mwana 
wake mpotevu anayerudi na  anayetubu makosa yake (taz. 
Lk 15: 11-32). Tukubali kupokea huruma ya Mungu kwa 
kujipatanisha naye na jirani.

14. Kwa kweli ni neema ya Mungu inayotupatia moyo 
mpya kutupatanisha naye na sisi kwa sisi. Ni Kristo 
aliyerudisha ubinadamu katika upendo wa Baba. Upatanisho 
chanzo chake ni katika upendo huo; unaotokana na uamuzi 
wa Baba wa kufanya upya uhusiano wake na wanadamu, 
uhusiano uliovunjwa na dhambi ya mwanadamu. Katika Yesu 
Kristo “katika maisha yake na katika huduma yake, lakini 
hasa katika kifo na ufufuko wake, Mtume Paulo alimwona 
Mungu Baba akiupatanisha ulimwengu (vitu vyote mbinguni 
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na duniani) naye, bila kuhesabia dhambi ya binadamu(taz. 
2Kor 5:19; Rum 5:10; Kol 1:21-22). Paulo alimwona Mungu 
Baba akiwapatanisha Wayahudi na watu wa mataifa kwake, 
akiumba mtu mmoja mpya kwa njia ya msalaba (taz. Efe 
2:15; 3:6).

15. Kwa namna hiyo, tendo la upatansiho hujenga 
ushirika katika ngazi mbili: Ushirika/muungano kati ya 
Mungu na wanadamu; na ushirika kati ya watu- kwa kuwa 
tendo la upatansiho pia hutufanya sisi (kama wanadamu 
tuliopatanishwa) kuwa mabalozi wa upatanisho. Upatansiho 
unarudisha pia uhusiano kati ya watu kwa njia ya maridhiano 
ya tofauti zao na kwa kuviondoa vizuizi vya mahusiano yao 
kwa kuonja kwao upendo wa Mungu.
 
Mtaguso wa Pili wa Vatikano na Katekismu ya Kanisa 
Katoliki juu ya Upatanisho

16. Mtaguso wa Pili wa Vatikano unahimiza na kuhusisha 
upatanisho  na Sakramenti ya Kitubio. Taifa la Mungu 
linaalikwa kuitumia  vyema Sakramenti ya upatanisho 
katika kujipatanisha na Mungu na kisha binadamu wenzake.  
“Wanaoijongea sakramenti ya kitubio hupokea humo kutoka 
huruma ya Mungu ondoleo la makosa yaliyotendwa dhidi 
yake, na papo hapo hupatanishwa na Kanisa, ambalo 
dhambi yao imelijeruhi, na ambalo kwa mapendo, mfano na 
sala huhangaikia wongofu wao” (LG 11). Dhambi haiathiri tu 
uhusiano wa mtu na Mungu lakini pia uhusiano wa mtu na 
Mwili wa Kristo, Kanisa.

17. Kwa sababu hii, Mtaguso wa Pili wa Vatikano unaona 
kwamba,  sakramenti ya upatanisho sio tu kwa ajili ya 
msamaha wa dhambi (kati ya mwenye kutubu na Mungu); 
bali pia inatakiwa kusherehekea na kutekeleza upatanisho, 
ambao ni ukweli wa kijumuiya, muundo ambao hutupatia 
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uwezo wa kuwa Mwili wa Kristo kwa ufanisi zaidi. 
 Hata Katekisimu ya Kanisa Katoliki inafafanua zaidi 
kwamba;  “Awali ya yote, dhambi ni chukizo kwa Mungu, 
kuvunjika kwa muungano naye. Papo hapo dhambi yaharibu 
muungano na Kanisa. Kwa sababu hiyo uongofu huleta 
papo hapo msamaha wa Mungu na upatanisho na Kanisa, 
ambao hudhihirishwa na kutekelezwa kiliturujia kwa njia ya 
sakramenti ya Kitubio na Upatanisho”(KKK 1440).

18.  Mtaguso wa Pili wa Vatikano unalifafanua Kanisa 
kama “Sakramenti ya wokovu- ishara na chombo, ambacho 
kinafanya ushirika na Mungu na umoja kati ya watu wote,’ na 
kwa kuonesha kama kazi ya kanisa ni ile ya kupata ‘umoja 
kamili katika Kristo’ […], mababa wa Mtaguso walitambua 
kwamba kanisa lazima lijitahidi zaidi ya yote kuwaleta watu 
wote kwenye upatanisho kamili. (LG 34).  Mtu anayetubu na 
anayesamehewa hupatanishwa na yeye mwenyewe katika 
nafsi yake ya ndani [... ]; Anapatanishwa na ndugu zake ambao 
kwa njia fulani amewakwaza na kuwajeruhi. Anapatanishwa 
na Kanisa. Anapatanishwa na viumbe vyote “Nguvu yote 
ya sakramenti ya Kitubio inajumuisha kuturejeshea neema 
ya Mungu na kuungana nasi pamoja naye katika urafiki wa 
karibu” (KKK 1468), “Kwa wale wanaopokea sakramenti 
kwa moyo wa unyenyekevu na tabia ya uchaji, upatanisho 
kawaida hufuatwa na amani na utulivu wa dhamiri na faraja 
ya kiroho” (KKK 1551).

Mafundisho ya Mt. Yohane Paulo II (Papa) juu ya 
Upatanisho

19. Mt. Yohane Paulo II (Papa) aliona umuhimu wa 
upatanisho kwa          Kanisa na kwa ulimwengu mzima. 
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Papa aliona upatanisho kama njia ya kuuponya ulimwengu 
uliovunjika kutokana na mgawanyiko katika uhusiano kati ya 
watu binafsi na kikundi; mataifa dhidi ya mataifa na kambi 
za nchi zinazopingana katika kutawaliwa. Mgawanyiko huu 
huweza kutokea kwa sababu ya kukanyaga haki za kimsingi 
za mwanadamu, mfano haki za kuzaliwa kama ile ya kuishi na 
maisha bora; ubaguzi wa rangi, tamaduni na dini; vurugu, vita 
na mafarakano. Aidha, ndani ya Kanisa pia kumeshuhudiwa 
migawanyiko kwa sababu ya maoni tofauti katika nyanja za 
mafundisho na kichungaji. Haya yote yanahitaji upatanisho. 

20. Mt. Yohane Paulo II (Papa) aliona hamu ya upatanisho 
wa dhati kuwa ni nguvu msingi katika jamii yetu. Hamu hii 
ya upatanisho, na upatanisho wenyewe ni fursa ya kuponya 
jeraha la asili ambalo ni shina la vidonda vingine vyote: yaani 
dhambi. 

21. Papa Yohane Paulo II alionyesha uhitaji huu wa 
upatanisho wakati wa Maadhimisho ya Yubilei Kuu ya Miaka 
2000 ya Ukristo pale alipoomba msamaha kwa makosa ya 
Kanisa kama vile Vita vya Msalaba, Baraza la kuhukumu 
Wazushi, na makosa dhidi ya Wayahudi. Papa Yohane Paulo II 
alisema “Tunaomba msamaha kwa unyenyekevu kwa sehemu 
ambayo kila mmoja wetu na tabia zake alishiriki katika maovu 
kama hayo na kuchangia kuvuruga sura ya Kanisa. Wakati 
huo huo tunapokiri dhambi zetu, tunasamehe yaliyofanywa 
na wengine kwetu.” Aidha Papa Yohane Paulo II aliongeza 
kusema kwamba “Upatanisho wa kweli haupatikani kwa 
kuwatesa waliotuumiza bali hupatikana kwa kuwapenda kwa 
vitendo.” Kauli hii ya Papa Yohane Paulo II ilithibitishwa na 
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yeye mwenyewe pale alipomsamehe mtu aliyetaka kumuua 
kwa kumpiga risasi, akamtembelea gerezani, kumsalimia na 
kumwonesha upendo kwa vitendo. 

22. Haya ni maneno yenye mwangwi wa upatanisho, 
upatanisho kati ya Kanisa na Mungu na Kanisa na wanajamii. 
Ni sauti ya unyeynyekevu ya kiongozi mkuu wa Kanisa; na 
kwamba sisi sote tunahitaji kusamehewa na wengine, kwa 
hiyo tunapaswa kuwa tayari kusamehe. Kwa lugha nyingine 
tunahitaji kupatanishwa.

Mafundisho ya Papa Fransisko kuhusu Upatanisho

23. Papa Fransisko anaongelea Upatanisho kama dhana 
muhimu katika kuishi kindugu; na kwamba kunahitajika njia 
za kuelekea amani na kuponya majeraha. Hivyo kadiri ya 
Papa Fransisko kunahitajika watengeneza amani, wake kwa 
waume waliojiandaa kufanya kazi kwa ujasiri na ubunifu 
ili kuanzisha michakato ya uponyaji na makutano mapya. 
Upatanisho na undugu kwetu hauna budi uwe ni chemchemi 
ya utu na undugu uliomo katika injili ya Yesu Kristo. Kama 
ndugu tunatakiwa kuvuka mipaka na kujenga madaraja ya 
kuleta amani na upatanisho.

Baba Mtakatifu Fransisko akitumia aya za Mwinjili Matayo 
(taz. Mt 5:20-26) anasema kwamba Yesu anatualika 
kwenye ‘upatanisho kamili, anatamani upatanisho wenye 
nguvu. Ili kufikia upatanisho huo, Papa anasema kwamba 
Yesu anatumia hekima ya kibinadamu katika kujadiliana na 
wanafunzi wake. Ili kuendesha mafundisho yake kuhusu 
mahusiano ya upendo na upatanisho, Bwana anatumia 
mifano ya kila siku ya maisha ya watu.
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24. Mama Kanisa anaendelea kutoa kipaumbele cha pekee 
katika Sakramenti ya Upatanisho kama mahali muafaka pa 
kuonja huruma na upendo wa Mungu, tayari kusimama tena 
na kuendelea na safari ya Imani, matumaini na mapendo kwa 
Mungu na jirani! Baba Mtakatifu Fransisko anawakumbusha 
Mapadre waungamishaji katika sakramenti ya upatanisho 
kwamba, wao ni vyombo vya upatanisho, huruma na upendo 
wa Mungu na kamwe si wamiliki wa dhamiri za waamini. 
Wajenge utamaduni na sanaa ya kusikiliza kwa makini, ili 
wawasaidie waamini wao kufanya mang’amuzi ya kina 
kuhusu maisha na wito wao ndani ya Kanisa na jamii katika 
ujumla wake.

25. Baba Mtakatifu Fransisko tarehe 9 Machi 2018 
alipofanya Ibada ya Upatanisho wa jumla katika kanisa la 
Mtakatifu Petro, aliwakumbusha waamini kwamba, ni upendo 
wa Mungu unaowafanya kuwa watoto wapendwa wa Mungu, 
kiasi hata cha kuvuka udhaifu na mapungufu ya kibinadamu 
yanayoisuta dhamiri nyofu. Huu ni upendo usiokuwa na 
mipaka wala vizingiti kama vinavyoweza kuwekwa na 
binadamu kwa hofu kwamba pengine uhuru wao utamezwa.

26. Kadiri ya Baba Mtakatifu Fransisko, dhambi 
inamtenganisha mwamini na Mwenyezi Mungu, lakini Mungu 
mwenyewe anaendelea kuwa mwaminifu na karibu zaidi 
kwa watoto wake. Uhakika huu, uwe ni dira na mwongozo 
wa maisha ya waamini kukimbilia na kuambatana daima na 
upendo wa Mungu katika maisha yao.

Neema ya Mungu inaendelea kutenda kazi ili kuwaimarisha 
waja wake katika fadhila ya matumaini, ili kamwe 
wasitindikiwe na upendo licha ya dhambi wanazotenda kwa 
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kukataa kutambua uwepo wake katika maisha yao. 

Ni matumaini haya yanayowasukuma waamini kuchunguza 
dhamiri zao, ili kuangalia ni mahali gani ambapo wameteleza 
na kuanguka kama alivyofanya Mtakatifu Petro baada ya 
kumkana Yesu mara tatu, akasutwa na dhamiri yake kwa 
kuyakumbuka maneno ya Kristo Yesu kwamba, angemkana 
mara tatu! (taz. Mt 26:33-35, 74-75). 

27. Papa Fransisko katika nafasi mbalimbali amehimiza 
na kuonesha umuhimu mkubwa wa upatanisho na jinsi 
unavyoweza kuwa kiungo cha fadhila nyingine. Ujumbe 
wa Papa Fransisko 01/03/2020 kwa Siku ya 53 ya Amani 
Duniani unaoitwa Amani kama Safari ya Matumaini: 
Mazungumzo, Upatanisho, na Wongofu wa Kiikolojia; 
unathibitisha amani kama tumaini na matarajio ya familia 
nzima ya binadamu, na unachunguza umuhimu wa 
mazungumzo, upatanisho na wongofu wa kiikolojia katika 
safari ya kuelekea amani.

Kristo Yesu, Bwana na Mwalimu aliyasadaka maisha yake 
kwa ajili ya maondoleo ya dhambi za binadamu. Waamini 
wanaalikwa kumwomba Mwenyezi Mungu neema ya 
kutambua ukuu wa upendo wake unaosamehe na kufuta 
dhambi zote! Daima wakimbilie huruma na upendo wa 
Mungu katika maisha yao, ili aweze kuwatakasa na kwa njia 
hii, wataweza kuonja upendo wa Mungu katika maisha yao.
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SURA YA PILI
FUMBO LA PASAKA KIINI CHA UPATANISHO

Maana ya Fumbo la Pasaka

28.  Fumbo la Pasaka yaani: mateso, kifo na ufufuko wa 
Bwana wetu Yesu Kristo kutoka wafu ndilo kiini cha kuamsha 
moyo wa toba, majuto na wongofu wa ndani unaowawezesha 
waamini kumgusa Yesu Kristo kwa njia ya imani na kuwapa 
faraja wale wote wanaoteseka ili waweze kuunganisha 
mateso na misalaba yao ya kila siku na Mateso ya Kristo. 
Kwa hivi fumbo la Pasaka hujumuisha kipindi ambacho 
Wakristo hutafakari mateso, kifo na ufufuko wa Bwana wetu 
Yesu Kristo; tukialikwa kufanya toba, kufunga na kutenda 
matendo mema ili kujiandaa kwa Adhimisho kuu la Pasaka. 
Ndicho kipindi cha Kwaresima ambacho hudumu kwa siku 
40, yaani kuanzia Jumatano ya Majivu hadi Jumatano ya 
Juma Kuu, kabla ya Siku tatu kuu za Pasaka. 

29. Ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo kutoka wafu 
wadhihirisha ushindi dhidi ya dhambi na mauti; nasi kwa 
kuugua kutoka dhambi zetu tunashiriki mateso yake Kristo, 
kwa kuungama dhambi zetu tunakufa katika utu wa kale na 
kuuvaa utu mpya ambao kwa neema ya Mungu tunashiriki 
ufufuko wake kwa kufanya toba ya kweli inayotupatanisha 
na Mungu kwa njia ya Mwanaye Bwana wetu Yesu Kristo. 

Maana ya dhambi, toba kamili na Sakramenti ya 
Upatanisho

30. Kwa kuwa tunamkosea Mungu kwa kutenda dhambi na 
tunapatanishwa naye kwa toba ya kweli kwa njia ya kitubio 
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au upatanisho, yafaa tutafakari kwa kina juu ya dhambi, toba 
kamili na Sakramenti ya upatanisho.

 DHAMBI ni “kuvunja kwa makusudi amri za Mungu na 
za Kanisa kwa mawazo, kwa maneno, kwa matendo na kwa 
kutotimiza wajibu”. Kadiri ya Mt. Augustino: dhambi ni kosa 
dhidi ya akili, ukweli na dhamiri sahihi; hufafanuliwa zaidi 
kuwa dhambi ni tamko, tendo, au tamaa kinyume na sheria ya 
milele. Ni kushindwa kuwa na mapendo ya kweli kwa Mungu 
na jirani kwa sababu ya mapendo potofu ya mambo fulani. 
Dhambi hujeruhi tabia ya mtu na kuharibu mshikamano wa 
kibinadamu. Dhambi ni kumkosea Mungu kama asemavyo 
Mfalme Daudi “Nimekutenda mabaya Wewe peke yako na 
kufanya maovu mbele za macho yako” (Zab 51:4); kwa hivi 
dhambi ni kujipenda mwenyewe mpaka kumdharau Mungu 
na kwa sababu ya kiburi cha kujitukuza, dhambi ni kinyume 
kabisa cha utii wa Yesu unaoleta wokovu.

31.  Zipo aina nyingi za dhambi. Maandiko Matakatifu 
yanatupatia aina hizo; Mtume Paulo kupitia waraka kwa 
Wagalatia anatofautisha matendo ya mwili na matunda ya 
roho: “Matendo ya mwili ni dhahiri, ndiyo haya, uasherati, 
uchafu, ufisadi, ibada ya sanamu, uchawi, uadui, ugomvi, 
wivu, hasira, fitina, faraka, uzushi, husuda, ulevi ulafi, na 
mambo yanayofanana na hayo; katika hayo nawaambia 
mapema kama nilivyokwisha kuwaambia, ya kuwa watu 
watendao mambo ya jinsi hiyo hawataurithi ufalme wa 
Mungu” (Gal 5:19-21).

32. Uzito wa dhambi: Dhambi hupimwa kutokana na uzito 
wake. Tofauti kati ya dhambi ya mauti na nyepesi iko wazi 
katika Maandiko (1Yoh 5:16-17) iliingizwa katika mapokeo 
ya Kanisa na huthibitishwa pia na mang’amuzi ya watu. 
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Dhambi ya mauti ni ile inayoharibu upendo katika moyo 
wa mtu kwa uvunjaji mzito wa sheria ya Mungu, hutuondolea 
neema ya utakaso na mastahili yake na inamgeuza mtu mbali 
na Mungu ambaye ndiye kikomo chake.  Mambo matatu 
huifanya dhambi kuwa ya mauti; nayo ni kutenda katika 
jambo zito, ujuzi kamili na kutenda kwa makusudi (ujue, utake na 
utende).
Dhambi ndogo ni ile ambayo haiharibu mapendo ya Mungu 
na mtenda dhambi; hubakiza mapendo ingawa inayaumiza 
na kuyajeruhi. 

33. Toba kamili: ni hali ya ndani ya mtu kuwa na uchungu 
wa roho, na chuki kwa dhambi alizotenda. Mfano wa toba 
kamili ni Mtume Petro aliyeangua kilio baada ya kumkana 
Yesu Kristo Mwokozi. Toba ya kweli husukumwa na upendo 
wa Mungu kwa mwanadamu mkosefu. Manabii walifundisha 
toba ya kweli na kutushirikisha ukuu wa huruma ya Mungu 
inayopita wingi wa dhambi zetu (taz. Isa 1:18) na Yesu Kristo 
aliye utimilifu wa unabii kwa fumbo la umwilisho alitwaa 
ubinadamu wetu na amekuwa mshenga na mpatanishi kati 
ya Mungu na binadamu; na kwa kutwaa mwili ametufanya 
tuitwe wana wa Mungu na wa Kanisa kwa kutufunulia huruma 
yake tunapofanya toba ya kweli.

34. Akifundisha juu ya umuhimu wa toba ili kufikia upatanisho 
wa kweli, papa Yohane Paulo II anasema kwamba, ugumu wa 
upatanisho unatokana na madai ya kufanya “metanoia”-yaani 
mabadiliko ya ndani kabisa ya moyo chini ya ushawishi wa 
neno la Mungu…Toba hii ambayo ni ya muhimu kwa ajili ya 
upatanisho inadai mabadiliko ya mtu kulingana na mabadiliko 
ya moyo, na kwa namna hii kufanya toba hukamilishwa kwa 
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kuzaa matunda yanayostahili, ni kuuvua utu wa kale na 
kuuvaa utu mpya. (taz. Rum 6:3-4; Kol 3:5-10).
35. Sakramenti ya Upatanisho: Kitubio au Upatanisho 
ni Sakramenti ya kutuondolea dhambi tulizotenda baada 
ya ubatizo (taz. Mt 16:18-19; 18:18). Kwa hivi anayepokea 
Sakramenti ya Upatanisho ni muamini yule aliyebatizwa. 
Sakramenti hii huitwa kwa majina mengi kama vile: 
sakramenti ya Kitubio kwa sababu hutakasa hatua za mkristo 
mkosefu, za binafsi na za Kanisa, mintarafu wongofu, toba 
na malipizi ya dhambi. Huitwa Sakramenti ya Wongofu kwa 
sababu hutekeleza kisakramenti wito wa Yesu wa wongofu 
(taz. Mk 1:15), hatua ya kwanza ya kumrudia Baba ambaye 
mmoja amejitenga naye kwa dhambi. Sakramenti ya ungamo 
kwa sababu kukiri dhambi kwa kuhani ni jambo muhimu la 
sakramenti hii. Huitwa sakramenti ya msamaha kwa sababu 
kwa njia ya ondoleo la dhambi kisakramenti, atoalo kuhani, 
Mungu humpa mwenye kutubu “msamaha na amani.” Huitwa 
pia sakramenti ya Upatanisho Kwa sababu humpa mwenye 
dhambi upendo wa Mungu anayepatanisha (taz. KKK 1423-
1424).

36. Mtu anaingizwa katika uzima mpya wa Kristo kwa njia 
ya sakramenti za kuingizwa katika ukristo yaani Ubatizo, 
Kipaimara na Ekaristi Takatifu. Kwa sakramenti hizi mkristo 
anapokea kila mara ongezeko la utajiri wa uzima wa kimungu 
na kuendelea kufikia ukamilifu wa upendo na kukua katika 
malisho ya Kristo. Lakini tukitambua kuwa twauchukua uzima 
huu katika “vyombo vya udongo” nao hubaki umefichika 
pamoja na Kristo. Na kwa kuwa tumo bado katika makao 
ya duniani tukielemewa na hali ya mateso, magonjwa na 
kifo tutambue kuwa uzima huu wa mtoto wa Mungu waweza 
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kudhoofika na hata kupotezwa kwa dhambi. Nyumba 
ikipata ufa au kubomoka sherti ufa uzibwe au ijengwe pale 
palipobomoka ili ilinde usalama wa wakazi; vivyo hivyo 
na dhambi zetu zinapotutenga au kuhatarisha uhusiano 
wetu na Mungu tunapaswa kujenga mahusiano haya kwa 
kujipatanisha na Mungu kwa Sakramenti ya Upatanisho kwa 
kufanya toba ya kweli/kamili.

Fumbo la Pasaka kiini cha upatanisho

37. Fumbo la Pasaka hujumuisha mateso, kifo na ufufuko 
wa Bwana wetu Yesu Kristo kutoka wafu kama njia ya 
kumkomboa mwanadamu dhidi ya utumwa wa dhambi na 
mauti. Kipindi cha Kwaresma ni kipindi ambacho kwa namna 
ya pekee mwanadamu mkosefu anaalikwa kujipatanisha na 
Mungu kwa kukijongea kiti cha huruma kwa sakramenti ya 
upatanisho. Mwanadamu anapotenda dhambi anajitenga na 
Mungu aliye Mtakatifu na hivi analeta jeraha katika mahusiano 
yake na si na Mungu tu bali hata na Kanisa. Ili kuponya 
jeraha hili anapaswa kufanya toba ya kweli kwa sakramenti 
ya upatanisho na mabadiliko ya ndani ya nafsi (metanoia). 
Kwa kuwa mpango wa Mungu wa ukombozi ulianza toka 
fumbo la uumbaji; mwanadamu kwa kujiuliza maswali juu ya 
asili na kikomo chake anatambua uhusiano uliopo kati yake 
na Muumba wake. Na hivi anapoharibu au kujeruhi uhusiano 
huu Mungu asiyependa mwanadamu apotee huiamsha akili 
na utashi wa mwanadamu ili aweze kurejesha mahusiano 
mema na Mungu kwa Sakramenti ya Upatanisho. (taz. 2Pet 
3:9). 

38. Wapendwa taifa la Mungu, kati ya maswali-msingi 
ambayo jamii na dini nyingi hujiuliza ni pamoja na yale 
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yanayohusu maisha ya binadamu na maswali haya ni kama 
vile; “Tunatoka wapi?” “Tunakwenda wapi?” “Asili yetu ni 
nini?” “Kikomo chetu ni kipi?” “Vitu vilivyopo vyatoka na 
vyaenda wapi?” Maswali haya; la kwanza lahusu “mwanzo” 
na la pili lahusu “mwisho” hayatenganishwi. Ni maswali yaliyo 
dhahiri kuhusu maana na lengo la maisha yetu na utendaji 
wetu yanayotusukuma kutafakari juu ya uumbaji. Uumbaji ni 
tendo la upendo wa Mungu kwa mwanadamu ambaye ndiye 
kilele cha uumbaji huo. 

39.  Kutoka katekesi juu ya uumbaji tunajifunza lengo la 
Mungu kutuumba wanadamu kuwa ni kutufanya tumjue, 
tumpende, tumtumikie (taz. Kumb 6:5) na mwisho wa maisha 
haya tufike kwake mbinguni. Ulimwengu una uzuri wake na 
ukamilifu wake wa pekee, lakini haukutoka katika mikono 
ya Muumbaji ukiwa umekamilika; uliumbwa hivi kwamba 
uko njiani kuelekea ukamilifu wa mwisho uliokusudiwa na 
Mungu ambao bado haujapatikana. Vivyo hivyo mwanadamu 
aliyeumbwa na Mungu yupo bado safarini ambamo kuna 
kuanguka na kuinuka; na kuinuka huku tunasaidiwa na 
neema za wokovu kwa kushiriki sakramenti hasa za uponyaji 
ikiwemo kitubio (taz. KKK 302).

Badiliko la ndani (Wongofu) ni kiini cha Upatanisho

40. Neno la Kigiriki linalomaanisha badiliko la ndani/moyo” 
ni metanoia. Juu ya wongofu (metanoia); Mt. Ambrose anataja 
wongofu wa aina mbili kwamba katika Kanisa “kuna maji 
na machozi: maji ya ubatizo na machozi ya kitubio”. Kama 
ilivyokuwa wakati wa manabii na Yohane mbatizaji; wito wa 
Yesu wa toba haulengi kwanza kazi za nje “kuvaa magunia 
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na kujipaka majivu,” kufunga na kujitesa, bali wongofu wa 
moyo, wongofu wa ndani. Bila wongofu wa namna hiyo 
matendo yote ya toba hayana nguvu na ni udanganyifu 
tu. Mungu wetu ni mwingi wa huruma na upendo; ingawa 
anachukia dhambi, hamchukii mkosefu. Anatupokea kila 
tunaporudi kwake na kutubu kwa toba ya kweli.
41. Ni utume wa Kanisa kuamsha moyo wa toba na upatanisho 
kama sehemu ya kuendeleza kazi ya ukombozi. Kazi hii ya 
upatanisho ambayo Kanisa linafanya inaenda sambamba na 
utume wa kichungaji wa Kanisa ungepungukiwa kitu kama 
usingekuwa na kipengele hiki muhimu cha “ujumbe wa 
upatanisho”, ujumbe wa toba.

Nyakati na siku za toba 

42. Kwa namna ya pekee Kanisa katika mwaka wa liturujia 
limeratibu nyakati rasmi kwa upatanisho nazo ni kipindi cha 
Kwaresima, kila Ijumaa tunapokumbuka kifo cha Bwana wetu 
Yesu Kristo kama nyakati nzito za zoezi la toba ya Kanisa. 
Lakini kila tunapoanguka katika dhambi hasa dhambi kubwa 
tunaalikwa kuomba huruma na msamaha wa Mungu kwa 
sakramenti ya upatanisho. Nyakati hizi za pekee zimewekwa 
kwa ajili ya mazoezi ya kiroho, liturujia ya toba, kujinyima 
kwa hiari kama kufunga na kutoa sadaka, kufanya matendo 
ya huruma kwa wahitaji na kushiriki kidugu kazi za mapendo 
na za kimisionari. Tunapounganisha mateso yetu na mateso 
ya Kristo, mateso yetu yanapata maana na yanakuwa si 
jambo baya la kulikimbia bali msalaba utuelekezao kwenye 
utukufu. 



                                           27 Ujumbe wa Kwaresima 2022

Matendo ya anayetubu

43. “Tukisema kwamba hatuna dhambi twajidanganya 
wenyewe, wala kweli haimo mwetu” (1Yoh 1:8). Hakuna 
kiumbe yeyote mwenye utakatifu unaoweza kumfanya astahili 
kumjongea Mungu au kwenda mbinguni. Hivyo Mungu kwa 
njia ya Kanisa lililo sakramenti ya wokovu ametuwekea namna 
ya kuziosha roho zetu ili tuweze kustahilishwa kujongea kiti 
chake cha enzi (taz. Zab 130:3; Lk 13:6). Mtu anayetubu 
yampasa kufanya yafuatayo: 

44. Kutubu: Uchungu wa roho kwa dhambi iliyotendwa 
pamoja na kusudi la kutotenda dhambi tena ndiyo msingi 
wa toba itokanayo na msukumo wa Roho Mtakatifu kwa 
kufanya toba kamili. Tunapoungama tunapaswa kujiandaa 
kwa kufanya utafiti wa dhamiri ambao kipimio chake ni Neno 
la Mungu; zaidi sana katika Amri Kumi, Katekesi ya maadili 
ya Injili na Nyaraka za mitume. 

45. Kuungama dhambi: Kuungama mbele ya kuhani 
ni sehemu ya lazima ya Sakramenti hii kwani kuhani ni 
chombo cha huruma ya Mungu na daraja ya kutuunganisha 
na Mungu tunapokuwa tumejitenga naye. Kujifunua hata tu 
kwa upande wa kibinadamu hutuweka huru na huturahisishia 
kujipatanisha na Mungu, Kanisa na jirani.

46. Kutimiza malipizi: Dhambi huleta madhara 
yafuatayo: huharibu mahusiano kati ya mtu na Muumba 
wake, humdhoofisha mtenda dhambi mwenyewe, huharibu 
mahusiano kati ya mtu na jirani. Dhambi zilizo nyingi 
husababisha madhara kwa jirani. Ondoleo la dhambi 
haliponyi majeraha yote yaliyosababishwa na dhambi; kwa 
hivi kama namna ya kulipia hasara iliyotokea yampasa 
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aliyetenda dhambi kufidia jeraha lililoletwa na dhambi 
kwa mfano kurudisha vitu vilivyoibwa, kurudisha heshima 
ya aliyedhalilishwa n.k. Malipizi haya humfanya mkosefu 
aendelee kujipatia afya kamili ya kiroho.
 Kuongoka ni zawadi, na zawadi ya kuongoka kwa kweli 
ni ya pekee kiasi kwamba yeyote atakayeihatarisha kwa 
dhambi ataipoteza milele (taz. Ebr 6:4-6). Tunapomkosea 
Mungu tunakuwa tumeanzisha deni dhidi ya Utatu Mtakatifu 
lakini deni hilo hulipwa kwa toba itokanayo na upendo wa 
Mungu anayetusamehe kwa sababu anatupenda (taz. Zab 
86:5).

Mhudumu wa Sakramenti ya Upatanisho

47. Kristo aliwakabidhi mitume wake huduma ya upatanisho 
(taz. Yoh 20:22-23); Maaskofu walio waandamizi wa mitume, 
na mapadre, wasaidizi wa Maaskofu huendelea kutekeleza 
huduma hii kama wahudumu wa sakramenti za huruma 
ya Mungu. Maaskofu na mapadre pekee kwa nguvu ya 
Sakramenti ya Daraja ndio wenye uweza wa kuondoa dhambi 
kwa jina la Utatu Mtakatifu. Askofu ndiye anayeangaliwa 
kwa haki, kimsingi, kama ndiye mhudumu wa upatanisho na 
mratibu wa mpango wa kitubio. Makuhani, walio washiriki 
wa maaskofu hupokea uwezo huo wa kuwa vyombo vya 
huruma ya Mungu katika mipaka yao. 
48. Makuhani wanaoshiriki ofisi tatu za Kristo yaani ukuhani 
(kutolea sadaka), unabii (kufundisha) na Ufalme (kutoa 
huduma) wanatekeleza huduma ya Mchungaji mwema 
anayetafuta kondoo aliyepotea na huduma ya msamaria 
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mwema anayeponya majeraha. Wanatekeleza huduma hii 
kwa kuwahimiza waamini kuijongea sakramenti ya kitubio, 
na kwa utayari wao kuiadhimisha sakramenti ya upatanisho 
kila mara wakristo wanapohitaji.

Matunda ya Sakramenti ya Upatanisho

49. Lengo kuu la sakramenti ya Upatanisho ni Upatanisho na 
Mungu.  Kwa wale wanaopokea sakramenti ya kitubio kwa 
moyo wa toba na hali ya kidini hupata matunda yafuatayo: 
•	 Hutupatanisha na Mungu kwa kuturudisha katika   
 neema yake na kutuunganisha naye katika urafiki wa  
 ndani.
•	 Hutuondolea dhambi zetu na adhabu ya milele
•	 Hututhibitisha katika kutenda mema kwa kutupatia  
 ufufuko wa kiroho.
•	 Hutakatifuza roho zetu na kutuhakikishia amani na  
 utulivu wa dhamiri
•	 Hutupatanisha na Kanisa kwa kuturudishia umoja.  
 Humponya si tu yule anayerudishwa katika umoja na  
 Kanisa bali pia ni tunda linalohuisha maisha ya Kanisa  
 linaloteseka kwa sababu ya dhambi za mmoja wa viungo 
vyake.

 Kipindi cha Kwaresima ni kipindi cha kujitayarisha 
mioyo yetu kwa toba, kufunga, kusali, kutoa sadaka na 
kutenda matendo mema ili kujiandaa kuadhimisha fumbo 
la Pasaka yaani mateso, kifo na ufufuko wa Bwana wetu 
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Yesu Kristo. Kwaresima ni kipindi cha kupatana. Tukumbuke 
daima kuwa kwa kushiriki msalaba wake, kwa neema yake 
tunashirikishwa pia utukufu wa ufufuko wake. Tumwombe 
Mungu atujalie fadhila ya unyenyekevu ili itusaidie kutambua 
kuwa tu wadhambi na wahitaji wa kitubio/upatanisho ili kwa 
huruma yake tuuvae utu mpya na tuenende kama wana wa 
ufufuko na watumishi wa huruma ya Mungu.
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SURA YA TATU
UPATANISHO KATIKA MAISHA YA KILA SIKU

50. Wapendwa Taifa la Mungu na wote wenye mapenzi 
mema, dhana ya upatanisho haina budi kumgusa kila 
mmoja katika jamii zetu. Upatanisho hurejesha mahusiano 
yaliyovunjika. Ni hatua ya kupokeana tena baada ya 
kuhitilafiana kiasi cha kutoaminiana. Upatanisho ni hatua na 
kilele cha kushiriki meza moja pale mtu mmoja mmoja au 
jamii ya watu wanapokubaliana kuzika tofauti zao.  Hatua hii 
ya upatanisho ni ngumu sana kwa vile inamtaka kila mmoja 
kusamehe na kutembea katika njia ya amani na utulivu.

Kijamii

51. Kama tulivyodokeza hapo awali, upatanisho unapaswa 
kugusa jamii zetu katika ujumla wake wote. Katika dunia ya 
leo ambayo watu tuna mwelekeo wa kuweka matamanio na 
malengo yetu binafsi mbele zaidi ya malengo ya jumuiya, 
kushuhudia misigano ya kijamii ni jambo la kawaida kabisa. 
Kwa mfano, tumeshuhudia mafarakano kati ya mtu na mtu, 
familia na familia (wazazi kati yao wenyewe, wazazi na watoto 
na watoto kati yao: mfano migogoro ya ndoa isiyoisha); jamii 
na jamii fulani (rejea migogoro isiyoisha kati ya wafugaji na 
wakulima) na hata kundi fulani na kundi fulani; na wakati 
mwingine kati ya taifa na taifa. Matokeo ya mafarakano haya 
ni uadui kiasi cha kupoteza maelewano na kufikia kutoongea 
kati ya mtu na mtu. 

52.  Katika mazingira hayo unahitajika upatanisho ili 
kuzileta familia na jamii zetu pamoja na hivyo kuzirudisha 
katika amani na utulivu. Lengo na madhumuni ya upatanisho 
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huu ni kuzirudisha katika urafiki na maelewano yalivyovunjika. 
Ni katika mtazamo huo tunaweza kuungana na Mt. Paulo 
akisema “Na ninyi, mliokuwa hapo kwanza mmefarikishwa, 
tena adui katika nia zenu, kwa matendo yenu mabaya, 
amewapatanisha sasa; katika mwili wa nyama yake, kwa 
kufa kwake, ili awalete ninyi mbele zake, watakatifu, wasio 
na mawaa wala lawama” (Kol 1:21-22). 

53. Upatanisho unahitajika katika jamii zetu ili kuwarudisha 
watu pamoja na kuwaponya kutoka katika majeraha ya uadui 
na mafarakano. Hiki ndicho kinachotusukuma kuwaandikia 
ujumbe huu wa Kwaresima “Tunawasihi mpatanishwe 
na Mungu.” Maandiko Matakatifu yanatualika yakisema 
“Watoto wangu wadogo, nawaandikia haya ili kwamba 
msitende dhambi. Na kama mtu akitenda dhambi tunaye 
Mwombezi kwa Baba, Yesu Kristo mwenye haki, naye ndiye 
kipatanisho kwa dhambi zetu; wala si kwa dhambi zetu tu, 
bali pia kwa dhambi za ulimwengu wote” (1 Yoh 2:1-2). 

54.  Wakati huu wa Kwaresima, muda muafaka wa toba 
na upatanisho, tunazialika familia na jamii kwa ujumla 
“Kupatanishwa wao kwa wao na kupatanishwa wao na 
Kristo.” Mt. Paulo anatualika akisema “Kwa maana ikiwa 
tulipokuwa adui tulipatanishwa na Mungu kwa mauti ya 
Mwana wake; zaidi sana baada ya kupatanishwa tutaokolewa 
katika uzima wake” (Rum 5:10). Msingi wa haya yote ni 
Mungu “aliyetupatanisha sisi na nafsi yake kwa Kristo, naye 
alitupa sisi huduma ya upatanisho… naye ametia ndani yetu 
neno la upatanisho. Basi tu wajumbe kwa ajili ya Kristo, kana 
kwamba Mungu anasihi kwa vinywa vyetu; twaomba ninyi 
kwa ajili ya Kristo mpatanishwe na Mungu” (2 Kor 5: 18-20). 
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55. Wakati huu wa Kwaresima, licha ya kualikwa kufanya 
toba na kumrudia Mungu kwa kupatanishwa naye, na 
kujipatanisha sisi kwa sisi, tunaalikwa sote kuwa wajumbe 
wa upatanisho katika jamii inayotuzunguka. Neno hili la 
Mungu juu ya upatanisho litutie nguvu na litupe ujasiri wa 
kusimama na kuhubiri upatanisho. Neno hilo ambalo “li hai, 
tena lina nguvu, tena lina ukali kuliko upanga uwao wote 
ukatao kuwili, tena lachoma hata kuzigawanya nafsi na roho, 
na viungo na mafuta yaliyomo ndani yake; tena li jepesi 
kuyatambua mawazo na makusudi ya moyo. Wala hakuna 
kiumbe kisichokuwa wazi mbele zake, lakini vitu vyote vi 
utupu na kufunuliwa machoni pake yeye aliye na mambo 
yetu” (Ebr 4:12-13), limewasaidia wengi kupatana. 

56. Upatanisho huunganisha watu, maana Kristo 
mwenyewe ametuletea amani kwa kuwafanya Wayahudi na 
watu wa mataifa mengine kuwa jamii moja. “Kwa maana 
yeye ndiye amani yetu, aliyetufanya sisi sote tuliokuwa wawili 
kuwa mmoja, akakibomoa kiambaza cha kati kilichotutenga. 
Naye akiisha kuuondoa uadui kwa mwili wake akafanya 
amani” (Efe 2:14-15). 

57. Wakati huu wa Kwaresima, tunazialika jamii zetu 
mbalimbali zilizotengana na kufarakana kutumia ishara na 
alama za upatanisho zinazokubalika Kikristo ili zikutane na 
kurejesha upya mahusiano mema. Bahati nzuri ni kwamba 
sisi waafrika tu matajiri wa ishara na alama hizo. Kwetu hapa 
Tanzania makabila mbalimbali yana ishara na alama hizo za 
upatanisho. Kwa mfano, yapo makabila ambayo hutumia 
chakula cha pamoja kama ishara ya kupatana. Kwa njia hii 
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“Upatanisho unarudisha uhusiano kati ya watu kwa njia ya 
maridhiano ya tofauti zao na kuviondoa vizuizi vya mahusiano 
kwa kuonja kwao upendo wa Mungu… Upatanisho hushinda 
matatizo, hurudisha heshima ya watu binafsi na hufungua 
njia ya maendeleo ya amani ya kudumu kati ya watu wa 
kila ngazi” (Africae Munus (AM), 20, 21). Ni muhimu basi pale 
tunapoombwa msamaha kwa nia ya kupatanishwa kuupokea 
kwa upendo na unyenyekevu ili kuunda jamii yenye amani 
na furaha. 

Kisiasa

58. Kisiasa Upatanisho husaidia watu kuwa huru, 
kuwajibika, kwa kutetea haki zao na za wengine; kushiriki 
katika ujenzi wa Taifa kwa umoja, juhudi na maarifa; na 
kujenga demokrasia kwa kushiriki katika chaguzi zilizo 
huru na za haki. Mchakato wa upatanisho husaidia watu 
kuishi kwa umoja na amani. Lakini uovu hauwezi kuisha 
maadamu tunaishi katika ulimwengu huu uliogubikwa 
mafarakano; na upatanisho wa kweli ni tumaini la binadamu 
yeyote anayemwogopa Mungu. Dunia inahitaji kwanza 
kupatanishwa na Mungu na kisha upatanisho ndani ya jamii. 
Pasiwepo watu ambao maisha yao yote ni ya manung’uniko 
sababu tu njia za upatanisho zimefungwa na upande wa pili. 
Sote tunaalikwa ndani ya jamii ya kitanzania kulitazama na 
kulifanyia kazi hilo katika ukweli na uadilifu.

59. Tukirejea barua ya SECAM (Shirikisho la Mabaraza ya 
Maaskofu Katoliki Afrika na Madagascar) ya mwaka 2013, 
tunaona kwamba, licha ya kwamba Kanisa halifungamani na 
chama chochote cha kisiasa, lina wajibu wa kuonesha na 
kuhakikisha kwamba tunu msingi zitakazosaidia mchakato 
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wa kutafuta na kudumisha haki, uhuru, utu na heshima kwa 
binadamu zinadumishwa. Tunu hizi ni muhimu katika kuunda 
na kukuza jamii yenye amani na utulivu; jamii yenye kuishi 
kwa maelewano. 

60. Kisiasa, “Upatanisho” wa kweli hupatikana katika 
kuitafuta, kuiishi na kuilinda demokrasia na amani dumifu. 
Ili kufikia demokrasia ya kweli kama njia ya kuelekea 
mapatano ya kweli, bado yanahitajika majadiliano kati ya 
wadau mbalimbali wa kisiasa na hasa katika vikao muhimu 
vya kutoa uamuzi. Hivyo basi, viongozi wetu hawana budi 
kubadilika kuona kwamba demokrasia na utawala bora 
vinashika hatamu kwa ajili ya manufaa ya wengi. 

61. “Tunawasihi kwa jina lake Kristo, mpatanishwe 
na Mungu” ni ujumbe ambao unatuasa sisi sote tujipatanishe 
kati yetu na hasa pale ambapo maisha yetu ya kisiasa 
yameenda kombo. Vyama vyetu vya siasa vinapaswa kuwa 
ni majukwaa ya majadiliano yanayojengeka katika msingi 
wa kuheshimiana na kuthaminiana hata katika tofauti, ili 
kujenga na kuimarisha amani na utulivu katika jamii kwa 
sababu “Upatanisho ni jambo linalotangulia siasa, na kwa 
sababu hiii wenyewe (upatanisho)ni muhimu sana kwa kazi 
ya siasa yenyewe. Bila nguvu ya upatanisho kuumbwa ndani 
ya mioyo ya watu, majukumu ya kisiasa kwa ajili ya amani 
yanakosa msingi wake wa ndani” (AM, 19).

62. Wakati huu wa Kwaresima, kila mmoja katika Taifa 
la Mungu anahimizwa kutekeleza wajibu wake, kwa njia ya 
toba, kujenga na kudumisha moyo wa mapatano na uelewano 
katika jamii. Huu ni mwaliko wa kuondokana na ubaguzi wa 
aina yoyote ile, hususan ubaguzi wa kisiasa. Wakristo hawana 
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budi kuwa ni wadau wa amani ili kudumisha mapatano ya 
kweli. Haya yote yatawezekana iwapo tu haki, amani, ukweli 
na uwazi vitatamalaki.

Mazingira yetu (Uongofu wa Kiikolojia: Laudato Si)

63.  Mazingira ni “Uhusiano uliopo kati ya maumbile na 
jamii inayoishi humo” (Laudato Si, 139). Mungu alitupatia 
ulimwengu na vyote vilivyomo ili tuvitunze na tuvitumie 
kadiri ya mpango wake. Uharibifu wa mazingira ni uharibifu 
wa mpango wa uumbaji wa Mungu. Tunapotunza mazingira, 
tunajitunza sisi wenyewe. “Upatanisho” na mazingira ni 
kurekebisha tabia ambazo zimepelekea uharibifu huo wa 
mazingira. (taz. Rum 8:20-21). Kwa kutambua umuhimu wa 
“Upatanisho” huu wa kiikolojia, Baba Mtakatifu Fransisko 
anaona pia nafasi ya “Mazungumzo mapya kuhusu 
mustakabali wa sayari. Tunahitaji mazungumzo ambayo 
yanajumuisha kila mtu, kwa changamoto ya mazingira 
tunayopitia… Tunahitaji mshikamano mpya na wa wote. Sote 
tunaweza kushirikiana kama vyombo vya Mungu kwa ajili ya 
utunzaji wa uumbaji, kila mmoja kulingana na utamaduni 
wake, uzoefu, ushiriki na vipaji.” (Laudato Si, 14). 

64. Kuupatanisha ulimwengu na Mungu mwenyewe ndio 
kusema kwamba, uumbaji wote unakuwa ufalme wa Mungu 
ambao hutambuliwa kimsingi na ufufuo wa Kristo na ambao 
utakuja katika utimilifu na utukufu wake na kuja kwa Kristo 
kwa mara ya pili. Baba Mtakatifu Fransisko anafundisha kwa 
kusema kwamba, ikiwa hatubadiliki kimitazamo na maisha 
yetu, suluhisho la shida yetu ya kiikolojia ya ulimwengu 
haitafika kabisa. Baba Mtakatifu Fransisko anatualika kufanya 
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kile anachokiita “Uongofu wa mazingira”; toba ya mazingira; 
upatanisho wa mazingira.

65. Baba Mtakatifu Fransisko anatualika akisema 
kwamba, uongofu/upatanisho huu wa mazingira unatutaka 
sisi tutambue wajibu tulio nao kwetu wenyewe, kwa jirani na 
kwa Muumba. Akielezea juu ya uhusiano wa mazingira na 
hali yetu ya ndani, Baba Mtakatifu Fransisko anaona kuwa 
“majangwa ya nje ulimwenguni yanaongezeka, kwa sababu 
majangwa ya ndani yamekuwa makubwa sana. Kwa sababu 
hii, mgogoro wa kiikolojia pia ni wito wa uongofu wa kina/
mkubwa wa mambo ya ndani” (Laudato Si, 217).  

66.  Baba Mtakatifu Fransisko anatukumbusha kwamba 
jambo hilo litawezekana iwapo tu tutaanza kwa kujitafiti 
dhamiri zetu na kurudi kwenye utambuzi wa uhusiano uliopo 
kati yetu na viumbe vingine. Kisha kujitafiti, tuungame na 
tuache tabia mbaya ya kutaka kutumia zaidi ya kile kilicho 
cha lazima na tunachokihitaji. Tunahitaji wongofu ambao 
utatufanya “Tuchunguze maisha yetu na kutambua njia 
ambazo tumeharibu uumbaji wa Mungu kupitia matendo yetu 
na kushindwa kwetu kutenda/kuchukua hatua. Tunahitaji 
uongofu, au mabadiliko ya moyo” (Laudato Si, 218). 

67. Katika kuhimiza umuhimu wa mabadiliko ya moyo kama 
njia ya upatanisho wa kiikolojia, Baba Mtakatifu Fransisko 
anaona pia nafasi ya elimu kwa jamii kwani Upatanisho na 
mazingira yetu hauna budi kuendana na elimu juu uharibifu 
wa mazingira. “Elimu ya ikolojia inaweza kufanyika katika 
mazingira mbalimbali: shuleni, kwenye familia, kwenye 
vyombo vya habari, kwenye katekesi na kwingineko. Elimu 
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bora hupanda mbegu tangu tukiwa wadogo, na hizo 
huendelea kuzaa matunda maishani.” (Laudato Si, 213).

Nafasi ya Roho Mtakatifu

68. Tendo la upatanisho ni tendo la ki-Mungu. Hivyo nafasi 
ya Roho Mtakatifu ni ya muhimu sana katika kuongoza hatua 
zote za upatanisho hadi kufikia makubaliano pale palipo na 
mitafaruku.  (taz. Mdo 10:15). Yeye ni Roho wa ukweli (taz. 
Yoh 16:12). Hivyo, anatuongoza kuupokea na kuukubali 
ukweli wa pale tulipokosea na kurekebisha. Ukweli kwamba 
tulihitaji upatanisho unamaanisha kwamba uhusiano wetu 
na Mungu ulivunjika, na kwamba dhambi zetu zilitutenga na 
Mungu. 

69. Wakati huu wa Kwaresima, kipindi cha toba tunahitaji 
nguvu za Roho Mtakatifu ili atuongoze kwenye toba ya 
kweli kwani Mungu, na ni Mungu pekee ndiye huchukua 
hatua ya upatanisho. Mungu ndiye muhusika au chanzo cha 
upatanisho. Upatanisho ni zawadi iliyojengwa juu ya ahadi 
zilizowekwa katika Agano la Kale; pia ni tendo la Mungu 
lililotekelezwa kwa njia ya ofisi ya kikuhani ya Kristo ambayo 
husababisha msamaha wa dhambi na maisha mapya chini ya 
utimilifu na mwongozo wa Roho Mtakatifu. 

70. Upatanisho kama tendo la Mungu, una matokeo yake 
ya kudumu ambayo ni amani, inayotokana na kuondolewa 
kwa upotovu wote ulioletwa na uovu. Upatanisho hufanya 
msingi wa uumbaji upya (kiroho). Mt. Paulo anasema “Kwa 
kuwa katika yeye ilipendeza utimilifu wote ukae; na kwa yeye 
kuvipatanisha vitu vyote na nafsi yake akiisha kufanya amani 
kwa damu ya msalaba wake; kwa yeye, ikiwa vitu vilivyo juu 
ya nchi, au vilivyo mbinguni” (Kol 1:19-20). 
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Nafasi ya Kanisa

71. Upatanisho ni jambo muhimu katika utume wa Kanisa. 
Popote pale panapotokea mafarakano, Wakristo hawana budi 
kuwa wa kwanza katika kuponya na kupatanisha. Wakristo, 
yaani Kanisa, ni wakala wa upatanisho. Hivyo basi, Kanisa 
kwa njia ya waamini, linaalikwa kushiriki katika mpango wa 
Mungu wa kuupatanisha ulimwengu na Yeye mwenyewe. Ni 
jukumu la Kanisa na ni wito wake kuvunja kuta ambazo zipo 
kati ya watu. (taz. Efe 2:14). Kanisa linaitwa kuwa chombo 
cha upatanisho ulimwenguni (taz. 2Kor 5:19). 

72. Upatanisho ni zawadi ya rehema/huruma ya Mungu 
iliyowekwa katika ujumbe kwamba Mungu ameupatanisha 
ulimwengu katika Kristo Yesu. Zawadi hii ni ahadi kwa 
ulimwengu uliovunjika. Tukiwa ni chombo cha upatanisho, 
Kanisa linaitwa kushiriki katika utume wa Mungu wa 
kupatanisha, kuwaombea watu kwa niaba ya Kristo, 
kupatanishwa na Mungu (taz. 2 Kor 5:19) na kila mmoja. 

73.  Kanisa lina nafasi kubwa katika hatua za upatanisho 
kwani, Ujumbe wa upatanisho na msamaha kupitia imani 
katika Yesu Kristo ni msingi wa maisha na huduma katika 
Kanisa. Kanisa ndicho chombo ambacho kwa njia yake Mungu 
huchagua kupatanishwa na uumbaji kwa ujumla, lakini zaidi 
na watu, kupatanisha watu wao kwa wao bila kujali rangi 
au imani. Utume wa Kanisa katika ulimwengu uliovunjika ni 
upatanisho. Upatanisho ni mpango wa Mungu, kurudisha 
ulimwengu uliovunjika katika hali njema kupitia Kristo (taz. 
Kol 1:19) pamoja na uhusiano kati ya watu na Mungu, kati 
ya watu na dunia iliyovunjika. 
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74. Tukirejea maneno ya Ujumbe wa Kwaresima 2008, 
tunasoma kwamba: “Ni utume wa Kanisa hasa kutangaza 
upendo, huruma na msamaha wa Mungu, vilivyoletwa 
kwetu kwa njia ya maisha; kifo na ufufuko wa Bwana wetu 
Yesu Kristo. Ni utume wa kutangaza Habari Njema kwamba 
Mungu anatupenda na anataka watu wote walioungana 
katika huruma yake ya Upendo wajue kusamehe wengine 
kama yeye anavyotusamehe sisi makosa yetu. Hii ndiyo 
huduma ya upatanisho tuliokabidhiwa, kama asemavyo Mt. 
Paulo “Yaani Mungu alikuwa ndani ya Kristo, akiupatanisha 
ulimwengu na nafsi yake asiwahesabie makosa yao; naye 
ametia ndani yetu neno la upatanisho” (2Kor 5:19).
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HITIMISHO
Wapendwa Taifa la Mungu, 

Ujumbe huu wa Kwaresima kwetu ni mahususi kwa ajili ya 
ujenzi wa jamii mpya yenye nia ya kuishi kwa umoja na 
amani kama asemavyo Mzaburi “Tazama, jinsi ilivyo vyema, 
na kupendeza, ndugu wakae pamoja kwa umoja” (Zab 
133:1). Kukaa huku pamoja haimaanishi kwamba ni kukaa 
bila tofauti za kimawazo na kimtazamo. La hasha. Bali ni kule 
kukaa kwa kukubali tofauti hizo bila ya kufarakana. 

Tumewaandikia ujumbe huu wa Kwaresima kwa Mwaka 
2022: “Tunawasihi kwa jina lake Kristo, mpatanishwe 
na Mungu” (2 Kor 5:20), tukitambua kwamba hapa na 
pale jamii zetu zinafarakana kwa mawazo, kwa maneno, 
kwa matendo, na kimtazamo. Ndiyo maana tumesisitiza 
na tunasisitiza kwamba hayo yanapotokea tunahitaji 
kupatanishwa. Lengo kuu la upatanisho si kuonekana 
kwamba mmoja ameshindwa bali ni “kuanza maisha mapya; 
maisha ya neema.” 

Hata hivyo hatuwezi kufikia maisha haya mapya ya neema 
bila ya kufanya toba ya kweli; toba ambayo itamfanya kila 
mmoja wetu atambue kwamba kuna mahali amekosea na 
hivyo anahitaji kupatanishwa na Mungu; kupatanishwa 
na jamii, kupatanishwa na jirani yake.  Kunahitajika toba 
ya kweli ya kuomba msamaha kwa dhambi zetu na hivyo 
kujiweka na kukijongea ‘Kiti cha Huruma ya Mungu” ili 
kupokea huruma ya Mungu, lakini hasa kwa wakati huu wa 
Kwaresima: kujitakasa na kufanywa upya ndani ya Damu ya 
Mwanakondoo. 
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Tunawatakieni ninyi nyote Familia ya Mungu safari njema ya 
Kwaresima kuelekea Pasaka ya Bwana, yaani Mateso, Kifo 
na Ufufuko wake. Tukitambua kwamba tumeanza Safari ya 
Sinodi ya Maaskofu, tuombe ili tusafiri pamoja hadi kufikia 
uzima wa milele.
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Ni sisi Maaskofu wenu,
1. Mhashamu Askofu  Mkuu Gervas Nyaisonga, Rais   
 wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania,    
 Askofu Mkuu, Mbeya

2. Mhashamu Askofu Flavian Kassala, Makamu wa Rais,  
 Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, Geita
3. Mhashamu Askofu Mkuu Paul Ruzoka,  Tabora

4. Mhashamu Askofu Mkuu Yuda Thaddaeus Ruwa’ichi,   
 Ofm Cap, Dar es Salaam

5. Mhashamu Askofu Mkuu Beatus Kinyaiya,  Ofm Cap,  
 Dodoma

6. Mhashamu Askofu Mkuu Damian Dallu, Songea

7. Mhashamu Askofu Mkuu Isaac Amani, Arusha

8. Mhashamu Askofu  Mkuu Renatus Nkwande, Mwanza

9. Mhashamu Askofu Tarcisius Ngalalekumtwa, Iringa
10. Mhashamu Askofu Bruno Ngonyani,  Lindi
11. Mhashamu Askofu Agapiti Ndorobo,  Mahenge

12. Mhashamu Askofu Augustino Shao, CSSp, Zanzibar

13. Mhashamu Askofu Severine NiweMugizi, Rulenge-Ngara

14. Mhashamu Askofu Desiderius Rwoma,  Bukoba
15. Mhashamu Askofu Method Kilaini,  Bukoba (Askofu  
 Msaidizi)

16. Mhashamu Askofu Ludovick Minde, ALCP/OSS, Moshi
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17. Mhashamu Askofu Michael Msonganzila,  Musoma
18. Mhashamu Askofu Almachius Rweyongeza, Kayanga

19. Mhashamu Askofu Rogath Kimaryo, CSSp Same

20. Mhashamu Askofu Eusebius Nzigilwa, Mpanda

21. Mhashamu Askofu Salutaris Libena, Ifakara

22. Mhashamu Askofu Bernadin Mfumbusa, Kondoa

23. Mhashamu Askofu John Ndimbo, Mbinga

24. Mhashamu Askofu Titus Mdoe, Mtwara

25. Mhashamu Askofu Joseph Mlola, ALCP/OSS, Kigoma

26. Mhashamu Askofu Prosper Lyimo, (Askofu Msaidizi),  
 Arusha

27. Mhashamu Askofu Liberatus Sangu, Shinyanga
28. Mhashamu Askofu Edward Mapunda, Singida
29. Mhashamu Askofu Beatus Urassa, Sumbawanga
30. Mhashamu Askofu Antony Lagwen, Mbulu
31. Mhashamu Askofu Filbert Mhasi, Tunduru-Masasi
32. Mhashamu Askofu Simon Masondole, Bunda
33. Mhashamu Askofu Lazarus Msimbe, S.D.S. Morogoro
34. Mhashamu Askofu Henry Mchamungu, Dar es Salaam  
 (Askofu Msaidizi) 
35.  Mhasamu Askofu Stephano Musomba , Dar es Salaam  
OSA, (Askofu Msaidizi)


